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Miradi saba mikubwa ya kipaumbele kutekelezwa
Lengo ni kufikia malengo ya Dira 2025
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Huduma zitolewazo MAELEZO

1.Kuuza picha za Viongozi wa Taifa na matukio mubimu
ya Serikali.
2.Kusajili Magazeti pamoja na Majarida
3.Kukodisha ukumbi kwa ajili ya mikutano na Waandishi
wa Habari.
4.Rejea ya Magazeti na Picha za Zamani
5.Kupokea kero mbalimbali za wananchi.

Jarida hili hutolewa na:

Idara ya Habari-MAELEZO
S.L.P 8031

Dar es Salaam-Tanzania
Simu : (+255) 22 -2122771
Baruapepe:maelezo@habari.go.tz
Tovuti: www.maelezo.go.tz
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TAHARIRI

UJENZI BARABARA YA JUU UBUNGO MFANO WA MTAZAMO WA KIMAENDELEO WA JPM

Miundombinu bora ni kichocheo cha maendeleo ya kiuchumi. Kwa kipindi kirefu
Jiji la Dar es Salaam limekuwa likikabiiwa na changamoto ya msongamano
mkubwa wa magari kiasi kwamba watumishi wa Serikali ha wananchi wengine
kwa ujumla hutumia wastani wa saa 3 hadi 6 kwenda na kurudi kazini.

Muda huu ni mwingi sana kuupoteza kila siku. Kwa hesabu za haraoka huu
ni muda mwingi kwa siku, kwa mwezi na hata kwa mwaka. Muda huu
ungetumika katika uzalishqji, basi nchi yetu ingepiga hatua kubwa kiuchumi.

NiayawaziyaRais John Pombe Magufulikuendeleza ujenziwa barabarazajuu (flyovers)
inataraji kupunguza ama kuondoa changamoto hii.Tumeshuhudia hivi karibuni ujenzi
wa barabara za juu katika eneo la Tazara ukiendelea ili kupunguza msongamano.

Kuanza kwa ujenzi wa Ubungo nako kutakuwa ni hatua nyingine muhimu na ni
wazi kuwa hizi ni juhudi kubwa za Serikali ya Awamu ya Tano katika kuboresha
miundombinu ya jiji la kibiashara la Dar es Salaam ambazo hazina budi kupongezwa.

Ujenzi huu ukikamilika, ule msongamano wa kila siku kwa magari yanayotoka maeneo
ya jiji kama Buguruni, Uwanja wa Ndege na maeneo ya Gongo la Mboto, Temeke
na Posta kuelekea Tazara hautakuwepo tena kwani kila njia itakuwa na eneo lake
la kupishana magari bila kusubiriana. Hakika adha ya msongamano itapungua
katika maeneo tajwa na hivyo kuharakisha usafirishaji na maendeleo kwa ujumia.

Katika suala hili  fumemsikiac Rais Magufuli  akisema kuwa mradi  huo
utasaidia kuondoa kero mbalimbali za msongamano, vifo na mambo
mengine mengi yaliyokuwa yanakwamisha kutokana na foleni.
“Msongamano nitatizo. Tunataka sualala msongamano kulimaliza na kama sikulimaliza
basi kulipunguza,” alieleza Rais Magufuli wakati wa uwekaiji jiwe la msingi la ujenzi huo.

Akivelezea mradi huo, Rais Magufuli amesema ujenzi utachukua miezi 30
kukamilika na utagharimu jumla ya shilingi bilioni 188 ambapo kati ya hizo bilioni 186
zinazotolewa na Benki ya Dunia (WB) na zingine zitatolewa na serikali ya Tanzania.

Aidha Fly-Over ya Ubungo itakuwa na ghorofa (njia) tatu: njia ya chini, ya katina juu. Njia
ya chini itakuwa ni ya Morogoro — Mjini Kati, Barabara ya juu itakuwa ni kwa qjili ya gari

za Mwenge - Tabata huku njia ya kati itakuwa makutano kwa wanaohitaji kubadili njia.

Ni matumaini yetu kuwa miradi hii mikubwa itawanufaisha wananchi wengi bila kujali
vyama wala itikadi zao. Kwa kuwa pia jiji la Dar es Salaam litabadilika na kuvutia
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi kutokana na kuondokana na msongamano
wa magari hivyo kukuza uchumi kwani muda mwingi utatumika katika shughuli
za uzalishaji mali, mradi huu uungwe mkono na wapenda maendeleo wote.
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Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni Hodhi Miliki ya Rasilimali za Reli (RAHCO), Masanja Kadogosa
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(wa tatu kutoka kulia waliokaa), akisaini Mkataba wa awamu ya kwanza ya ujenzi wa reli ya Kisasa

Na Said Ameir

Akiwasilisha  Mapendekeko
ya Serikali ya Mpango wa
Maendeleo wa Taifa na
ya Kiwango na Ukomo
wa Bajeti ya Serikali kwa
mwaka wa fedha 2017/2018
kwa wabunge, Wazri wa
Fedha na Mipango Dk.
Philip Mpango alieleza kuwa
kiwango hicho inakwenda

sambamba na matakwa ya
Awamu ya Piliya Mpango wa
Taifa wa Maendeleo 2016/17
—2020/21 ambao unaelekeza
Serikali kutenga bagjeti ya
maendeleo kati ya asilimia
30 na 40 ya bagjeti yote.

Katika hotuba vyake hiyo
Waziri wa Fedha aliwaeleza
wabunge kuwa Serikal
imepanga kutekeleza
miradi saba ya kipaumbele
ambayo ni mahsusi kwa kuwa
inatarajiwa kutoa matokeo
makubwa kuendana
na malengo ya Dira ya
Taifa ya Maendeleo 2025.

Alitaja kuwa ni Mradi
wa Makaa ya Mawe
Mchuchuma na Chuma

Liganga, Ujenzi wa Reli ya
Kati na Kuboresha Shirika la

Ndege Tanzania, Ujenzi wa
Mitambo ya Kusindika Gesi
Kimiminika Lindi, Uendelezaji
wa Maeneo Maalum ya

Kiuchumi, Uanzishwaji  wa
Shamba la Miwa na Kiwanda
cha Sukari  Mkulazi; na
Ununuzi na Ukarabati wa

Meli kwenye Maziwa Makuu.

Dk. Mpango  dadlifafanua
kuwa katika uendelezaji wa
MaeneoMaalumyaKiuchumi,
Kituo cha Biashara cha
Kurasini kimetangazwa kwa
wawekezaji tangu mwaka
2016 na eneo la Uwekezaji la
Bagamoyo lenye ekari 2,339.6
liko katika hatua mbali mbali
za matayarisho huku ekari
110 kati ya hekta 2600 za
eneo Maalum la Uwekezaji la
Mtwara kwa qjili ya matumizi
ya bandari huru (Freeport
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Waziri wa Fedha na Mipango, Mhe. Dkt. Philip Mpango akiwasilisha Mapendekezo ya Mpango wa

Maendeleo wa Taifa na Kiwango cha Ukomo wa Bajeti kwa mwaka wa Fedha, 2017/18 ambapo
imepanga kutumia Sh. Trilioni 31.6.

Zone) na tayari maandalizi
ya kuweka miundombinu,
hususan  barabara, kwa
eneo hilo yanaendelea.

Pamoja na miradi hiyo, Waziri
wa Fedha aliongeza kuwa,
Serikali itaendelea kutekeleza
miradimingine yakipaumbele
ikiwemo ujenzi wa Uchumi wa
Viwanda ambao utahusisha
uendelezaji wa Eneo la
Viwanda, Kufungamanisha
uchumi na maendeleo ya
Watu na Mazingira Wezeshi
ya Uendeshaqji  Biashara.

Miradi mingine ni uimarishaji
wa mitaji na kutumia benki
za ndani za maendeleo
kama vyombo vya kupanua
upatikanaji wa mikopo ya
muda mrefu na nafuu kwa
wawekezaji; na kuhamishia

za Serikali  Kuu
Makuu Dodoma.

shughuli
Makao

Waziri Dk. Mpango dlieleza
kuwaMpangowaMaendeleo
wa Taifa wa Mwaka 2017/18
ni wa pili katika kutekeleza
Mpango wa Maendeleo
wa Taifa wa Miaka Mitano
(2016/17 —2020/21) na dhana
yake kuu ni “Kujenga Uchumi

wa Viwanda ili kuchochea
mageuzi ya kiuchumi na
maendeleo ya watu”.

Kuhusu ukomo wa bajeti, Dkt.
Mpango aliveleza mkutano
huo wa Bunge ambao
ulikuwa chini ya uenyekiti wa
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
na kuhudhuriwa pia na Spika
Job Ndugai na Naibu Spika
Dk. Tulia Ackson kuwa Serikali
inapendekezabajetiyashilingi

trilioni  31.7  ikilinganishwa
na shilingi ftrilioni 29.5 ya
mwaka wa fedha uliopita.

Dkt. Mpango alisisitiza
kuwa mapendekezo hayo
ya kiwango na ukomo wa
Bajeti ya mwaka 2017/18
yana lengo la kuendeleza
mafanikio yaliyopatikana
katika  kuondoa  vikwazo
vya ukuaqji wa uchumi na
maendeleo ya  viwanda.

Waziri wa Fedha alibainisha
kuwa Serikali, katika mwaka
vjao wa fedha, inakusudia
kuongeza mapato ya ndani
hadi kufikia asilimia 15.9 ya
Pato la Taifa ili kupunguza
nakisi  katika bajeti  yake.



‘nmaculate Makilika

ais wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania
Dki. John Pombe Magufuli,
kwa kushirikiana na Rais
wa Benki ya Dunia Dkt
Jim Yong Kim hivi karibuni
wameweka jiwe la msingi
la vujenzi wa barabara za
juu (Ubungo interchange),
katika makutano ya Ubungo
yaliyopo bqrqbqrq ya

Mradi huo ambao
utagharimu takribani shilingi
bilioni 188.71 unaotarajiwa
kukamilika ifikapo Septemba
2019  ambapo  takribani
magari 65,000 yatatumia
barabara hizo zenye lengo
la kupunguza msongamano
wa magari katika barabara
za Morogoro, Nelson
Mandela na Sam Nujoma.

Mradi huu ni sehemu ya
uboreshajiwa usafirijijiniDares
Salaam yaani Dar es Salaam
urban transport improvement
project, utakaogharimiwa
kwa mkopo kutoka Benki
ya Dunia na mchango
wa Serikali  ya Tanzania.

Mh. Rais anasema mradi
huo utahusisha pia awamu
ya tatu na ya nne ya ujenzi
wa miundombinu ya mabasi
yaendayo haraka (bus rapid
transit- BRT), katika barabara
ya Nyerere kutoka katikatfi
ya jiji la Dar es Salaam hadi
Gongo la Mboto na barabara
ya Bagamoyo kutoka
katikati ya jiji hadi Tegeta.

Akizungumza  wakati  wa
uzinduzi huo, Rais Magufuli
anasema Serikali inalenga
kuboresha miundombinu
ya barabara ili kurahisisha

usafirishaji na kuchochea
mapinduzi ya  viwanda,
ambapo vjenzi huo utasaidia
kutatua msongamano wa
magari katika barabara za
Morogoro, Sam Nujoma na
Mandela na kuwapatia agjira
wakazi wa maeneo ya jirani”

Naye Rais wa Benki ya Dunia
Dkt. Jim Yong Kim anasema
mradi huo wa mabasi
yaendayo haraka ni mfano
mzuriwaushirikianowaSerikali,
Sekta binafsi, na Benki ya
Dunia itaendelea kushirikiana
na Tanzania katika miradi
mbalimbali i  kuboresha
maisha ya wananchi pamoja
na kukuza uchumi wa nchi.

Sambamba na hilo, Dkt. Kim
amepongeza utendaqji wa
Rais Magufulina kusemakuwa
Benki ya Dunia imefurahishwa
kuona maendeleo mazuri
ya miradi  mbalimbali
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inayoendelea nchini  kwa
ufadhili  wa Benki hiyo.
Aidha, Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni ya China Civil
Engeneering Construction
Cooperation (CCECC) Jiang
Yigao na Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Barabara nchini
TANROADS, Mhandishi Patrick
Mfugale wamesaini mkataba
wa ujenzi wa barabara
hiyo ambapo serikali tayari
imetenga jumla ya shilingi
bilioni 2.1 kilicholipwa
kama fidia kwa wananchi
walioguswa na mradi huo.
Mradi huo wa ujenzi wa
barabara za juu katika
makutano ya Ubungo

unatargjiwa  kuanza  hivi g qtikg msongamamo  wa
karibuni ambapo utasaidia  palimbali za ji. pamoja

kuokoa ~ muda  ambdo g kywaondolea  kero
wasafiri wamekua wakitumia mbalimbali  kwa  wasafiri.

Watanzania kunufaika na gesi asilia ifikapo
2020.

Benjamin Sawe

Kaimu Mkurugenzi wa TPDC
Mhandisi. Kapuulya Musomba
anasema muda mrefu
kumekuwa na uharibifu  wa
mazingira hivyo  kupatikana
kwa nishati ya mafuta na
gesi  kutaiwezesha Tanzania
kuwa mahali salama
kimazingira ikiwa ni pamoja
na ukuagji wa sekta ya uchumi.
Anasema  katfika robo ya




pili ya mwaka 2017 shirika
litakamilisha usambazaiji
wa mabomba ya gesi kwa
matumizi ya majumbani jijini
Dar es Salaam na zaidi ya
viwanda 300 vimeunganishwa
na nishati ya gesi hapa nchini
hivyo kupelekea upatikanaiji

wa umeme wa uhakika.
Kuhusu upangaji wa bei
kwa matumizi  ya gesi

itakayosambazwa majumbani
Mhandisi Musomba anasema
Taasisi itashirikiana na Mamlaka
ya  Udhibiti ~ wa  Nishati,
Maji  (EWURA),  kuhakikisha
nishati hiyo inapatikana kwa
urahisi na kwa bei nafuu.

Hivi sasa zaidi ya asilimia 50 ya
umeme uliopo katika Gridi ya
Taifa unatokana na gesi asilia
hivyo mipango ya Serikali ni

kulifanya Shirika hilo kuchangia
zaidi mapato Serikalini
yanayotokana na rasilimali hiyo.

Mhandisi Musomba
Anasema TPDC imejipanga
kuwekeza kwenye shughuli za
utafutaji, uzalishaji, usafirishaiji

na usambazaji wa gesi ili Taifa
linufaike na rasilimali  hiyo.

Akitolea mfano mradi mkubwa
wa kusindika gesi asilia (Ligufied
Natfural  Gas-LNG), Mhandisi
Musomba alifafanua kwamba
itachukua takribani miaka 8 hadi
10 kabla ya mzigo wa kwanza
wa LNG kusafiishwa kwenda
katika soko la dunia kwa mauzo.

Anasema kukamilika kwa mradi
wa liquefied Naturla Gas- LNG
utakuwanifursakwawatanzania
kupata ajira katika mradi huo

ikiwa ni pamoja na kuchangia
pato la mwananchi,wawekezaiji

na Taifa kwa vjumla.
Anasema  uwekezaqji  katika
sekta ya mafuta na gesi

ni wa gharama kubwa na
hata mafanikio kwa maana
ya mapato makubwa kwa
Serikali huchukua muda mrefu
kuonekana hivyo amewataka
wananchi  kuwa  wazalendo
kwa  kuiinda  miundombinu
inayopita maeneo yQo.

TPDC inaendelea kutoa
elimu kwa wadau mbalimbali

ikiwa na lengo la kuongeza
velewa zaidi katika sekta
hiyo ya gesi na mafuta.

Nape: Suala la Utoaji wa Taarifa ni la

Kisheria.

'eatrice Lyimo

aafisa Mawasiliano

Serikalini  wametakiwa
kuzisoma, kuzielewa na
kuzifanyia kazi sheria ya
Huduma za Habari ya
mwaka 2016 na ile ya Haki
ya kupata Taarifa ya mwaka
2016 ili kuweza kutekeleza
majukumu yao kwa ufanisi
katika kuuhabarisha umma.

Aliyekuwa Waziri wa
Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo Mh.

Nape Nnhauye anasema
ni wajibbu wa Madafisa
Mawasiliono  kuzielewa na
kuzitendea kazi Sheria hizo
il kurahisisha upatikanaiji
wa mawasiliono baina ya
Serikali na umma hivyo
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kuondoa ugumu uliokuwepo
hususani  katika kupatikana
kwa taarifa muhimu kwa
wananchi,” alisema Nape.

Alisema utekelezaji wa sheria
ya Huduma za Habari ya
mwaka 2016 na ile ya Haki ya
kupataTaarifayamwaka2016
utasimamiwa na kuzingatiwa
uwepo wa matokeo chanya
ya kiutendaji na  hivyo
kuleta mafanikio makubwa
yanayotarajiwa na wananchi
juu ya utendaji wa Serikali..

Aliwataka Maafisa
Mawasiliano kuwa
wabunifu katika utekelezaiji
wa majukumu  yao kwa
kuendana na maendeleo ya
teknolojia ikiwemo matumizi
ya mitandao ya  kijamii
katika kuhabarisha umma
na kutoa taarifa kwa wakati.
Kwa upande wake Katibu

Mkuu Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Prof.Elisante Ole

e

Gabriel anawahimiza Maafisa
hao kushirikiona na vyombo
vya habari katika kuhabarisha
kwa wakati na kuelimisha
umma kwa kuzingatia Sheria
za nchi ikiwemo Sheria
ya Huduma za Habari ya
mwaka 2016 na kanuni zake.

“Mtaheshimika katika jamii
endapo mtatoa habari sahihi
na kwa wakati; nguvu ya
habari ni kubwa, itumieni vizuri
kwa kuongeza thamani ya
kazi zenu kwa kuuhabarisha
umma mafanikio ya
miradi mbalimbali
inayotekelezwa na Serikali”
alisema Prof. Ole Gabriel.

Naye Mkurugenzi wa Idara
ya Habari (MAELEZO)
ambaye pia ni Msemaji
Mkuu wa Serikali, Dkt. Hassan
Abbasi  anasema  Serikali

itaoweka utaratibu maalum
wa kupimo u’rendoji

T E

kazi

Tinr N

wa kila Afisa Habari katika
Wizara, |dara, Taasisi, Wakala
na Mamlaka za Mikoa na
Wilaya ili kuona ni namna
gani ameweza kutoa taarifa

za Serikali kuhusu masuala
mbalimbali ya Serikali.
Dkt. Abbasi anasema

Serikali ya Awamu ya Tano
imetekeleza na inatekeleza
miradi mikubwa ya
maendeleo  kwa  kutumia
fedha nyingi katika miradi
hiyo, hivyo ni wajibu wa
Maafisa Habari  kueleza
wananchi kuhusu miradi hiyo.

Alisemailitaarifazautekelezaiji
wa mafanikio ya Serikali
ziweze kuwafikia wananchi,
ni wajibu wa Maafisa Habari
na Mawasiliono  kujenga
na kuimarisha  mtandao
wa mawasiliono baina yao
pamojanawatendajiwengine
katika maeneo yao ya kazi.
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DKT.MWAKYEMBE AANZA KAZI
RASMI ATOAWIPAUNMBELE VYAKE

.} Raymond Mushumbusi

Qziri wa Habari,

Utamaduni, Sanaa na
Michezo Mhe. Dkt. Harrison
Mwakyembe ameanza
kazi rasmi ya kutekeleza
majukumu kwa kuzungumza
na watendaji wa Wizara
na wakurugenzi wa Taasisi

zilizo chini  ya Wizara.

hicho  Dkt.
amesisitiza

Katika  kikao
Mwakyembe
ushirikiono kati  yake na
watendaiji hao katika
kupeleka mbele gurudumu
la maendeleo ya wizara.

Sekta ya Habari
Akielezea vipaumbele vyake
katika Sekta ya Habari
Mhe. Dkt Mwakyembe
amewahakikishia  ushirikiano
wadau wote wa habari nchini
katika kipindi chote ambacho
atakuwa katika Wizara hiyo.

Dkf. Mwakyembe pia
amewatoa wasiwasi wadau
wa habari nchini ambao
walikuwa na shaka na hofu
juu ya Sheria ya Huduma za
Habari ya mwaka 2016 kuwa
ni sheria itakayofunga uhuru
wa habari bali inadhamira ya
kusimamia Sekta ya Habari

Sekta ya Utamaduni
Kwa upande wa Sekta ya
Utamaduni Dkt.Mwakyembe
amesisitiza suala la uzalendo
kwawananchi katika utendaji
wa kazi zetu za vjenzi wa Taifa

Aidha, Dkt  Mwakyembe
ameleeza kuwa matumizi ya
lughayaKiswahiliyazingatiwe.

Ameongeza kuwa  katika
kipindi chake cha uongozi
ataweka msisitizo mkubwa
wa kukuza lugha ya Kiswahili
ili  kukiwezesha  kutumika
sehemu mbalimbali Duniani.

Sekta ya Sanaa
Dkt Mwakyembe ameeleza
kuwa ataweka  mikakati
katika kudhibiti wizi wa kazi
za ubunifu kwani imekuwa
ni tatizo kubwa kwa wasanii
nchini kukosa haki za kazi zao.

Ameongeza kuwa @ yeye
akiwa kama mmoja wa
waanzilishi wa Chama cha
Hakimiliki Tanzania (COSOTA)
atalisimamia suala la haki
miliki za kazi za sanaa nchini
na kuwasaidia kuondokana
na kukosa haki za kazi zoo.

Sekta ya Michezo
Katika kikao hicho Dkt
Mwakyembe pia alitumia
fursa hiyo kuipongeza Timu
ya Taifa ya Mpira wa Miguu
(Taifa Stars) kwa kushinda
mechi zao mbili za kirafiki za
kimataifa za Botswana na
Burundi zilizofanyika mwishoni
mwa mwezi Machi 2017.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt John Pombe Magufuli akimkabidhi nyenzo za kazi

Dkt. Harrison Mwakyembe baada ya kumuapisha kuwa Waziri wa Habari, Utamaduni Sanaa na

Dkf. Mwakyembe
amewaomba wadau wa
michezo na  watanzania
kwa ujumla kuendelea kuipa
nguvu na kuisaidia kwa hali
na mali Timu ya Taifa ya
Mpira wa Miguu ya Vijana
chini ya umri wa miaka 17
inayoshriki  katika  fainali
za mataifa ya Afrika kwa
vijana(AFCON) nchini Gabon.

Ameomba wadau wa
sekta binafsi nchini
kushirikiona na Serikali
katika kuendeleza michezo
kwani Serikali peke yake
haitoweza pasipo ushirikiano
kutoka kwa wadau haoo.

Aidha, Dkf. Mwakyembe
ameahidi kutembelea shule
ili  kuhamasisha  michezo
kwa kushirikiana na Ofisi ya
Rais- TAMISEMI na Wizara ya
Elimu na Mfunzo ya Ufundi.

Waziri wa Habari Utamaduni
Sanaa na Michezo Mhe. Dkt.
Harrison George Mwakyembe
amechukua nafasi ya
Mhe. Nape Moses Nnauye
aliyekuwa Waziri wa Wizara
hiyo mara baada ya Rais
Magufuli kufanya mabadiliko
madogo ya Baroza loke
la  mawaziri  hivi  karibuni.




Sekta ya Filamu kuchangia asilimia 8.7

ya Uchumi wa Taifa ifikapo 2021

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na wasanii wa filamu
nchini Elizabeth Michael (kulia) na Single Mtambalike (kushoto) walioshinda tuzo za filamu Afrika za

Na Lilian Lundo

Sekta hiyo imekuwa ikifanya

vizuri  katika uzalishaji  wa
flamu mbalimbali  hapa
nchini hasa katika kipindi

cha miaka ya 2000 tofauti na
ilivyokuwa katika miaka ya
1970 na 1980 ambapo soko la
flamu lilikuwa limetawaliwa
na filamu kutoka ughaibuni .

Aidha sababu kubwa
iliyosababishwa kukua kwa

sekta hiyo ya filamu hapa
nchini ni pamoja na urahisi
wa upatikangji wa  vifaa
vya kutengeneza filamu,
ongezeko la vituo vya
Televisheni za ndani ya nchi
ambazo kwa asilimia kubwa
watazamaji wake hupenda
kufuatilia filamu za Kitanzania.

Ukuaji wa sekta hiyo hapa
nchiniumetoa ajirakwavijana
wengiwa Kitanzania ambapo
baadhi yao wamepata
fursa ya kufanya filamu na
wasanii wa nje ya Tanzania
kama vile nchi ya Nigeria.

Katibu Mtendaji wa Bodi ya
Filamu Joyce Fisoo anasema
kwa sasa Sekta ya Filamu ni
zaidi ya burudani tofauti na
ilivyokuwa miaka ya 70 na 80.

AnasemasektayaFilamupeke
yake inatargjia kuchangia
asilimia 8.7 ya uchumi wa
Tanzania ifikapo mwaka 2021.

Kwa sasa Tanzania ina
jumla ya makampuni 139
ambayo yanagjihusisha na
utengenezaji wa  Filamu.

Kwa upande wake, Angelina
John mkazi wa Kijitonyama
Jijini Dar es Salaam ambaye
ni mdau mkubwa wa Filamu
za Kitanzania amepongeza
juhudi  zinazofanywa  na
waandaagjipamojanawasanii
wa Filamu hapa nchini kwa
namna wanavyoitendea
haki sekta hiyo ambayo
inakuwa kwa kasi.
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Nayasema haya nikirejea kauli
ya mwanasheria msomi na nguli
wa taaluma ya sheria, Prof.
Patrick Lumumba kutoka nchini
Kenyaambaye kwa kiasi kikubwa
anaunga mkono Juhudi za
Rais wetu mpendwa, Dkt. John
Pombe Joseph Magufuliambaye
kwa hakika amekuwa kielelezo
cha ujenzi wa Tanzania mpya

Nikirejea mahojiano
yaliyofanyika hivi karibuni kati
ya Prof. Lumumba na moja ya
vituo vya luninga hapa nchini
msomi huyu anaunga mkono
mikakati,mipango na utekelezaiji
unaofanywa na Serikali ya

Awamuya Tanounaolengakuleta
mabadiliko makubwa hasa katika
kuwainua wananchi wanyonge

‘Mimi pamoja na kuwa ni
Mkenya lakini ni muumini wa
Rais John Magufuli kwa vile
anavyoonyesha kwa vitendo
dhamira yake ya kuwakomboa
Watanzania wanyonge
na ni mfano mzuri katika
Afrika”,alisisitiza Prof. Lumumba

Ni vyema kama Taifa
tukajitafakari  na  kuongeza
kasi ya kuunga mkono juhudi
za kiongozi wetu mkuu kwa
kuwa hata mataifa ya kigeni
yanamuunga mkono kwa juhudi
zake za kujenga Tanzania yenye
uadilifu,uwaijibikaji na uzalendo
wenye kulenga kuchochea
maendeleo ya kila mwananchi
na si kundi dogo la watu.
Nikatika muda mfupitanguaingie

madarakani tumeshuhudia
mabadiliko makubwa ya
kiutendaji katika utumishi wa

umma na kuongezeka kwa
kasi ya uwajibikaji unaolenga
kumwinua mtanzania mnyonge.

Tumeshudia Rais  Magufuli
akipiga vita maadui watatu
ambao ni rushwa,umaskini na
ujinga. Tukitazama maeneo
haya matatu tutagundua kuwa
ili nchi isonge mbele lazima
maadui hawa wapigwe vita na
kila mtu pale alipo bila kujali
nafasi yake na hapo ndipo
Taifa litafikia ustawi wa kweli.

Ziara za mara kwa mara
kufuatilia utekelezaji wa
maagizo yake ni kielelezo kuwa
Rais Magufuli amedhamiria
kutekeleza falsafa ya Hapa Kazi
Tu kwa vitendo na huu ni mfano
mzuri kwa wote wanaomsaidia
Rais Magufuli katika kuwainua
Watanzania kiuchumi.

Tumeshuhudia kuanza kwa
ujenzi wa barabara za juu katika
eneo la Ubungo na Tazara
zote zikilenga kuondoa kero
ya foleni katika Jiji la Dar es
Salaam na mipango mingine
kabambe anayoisimamia.

Eneo jingine ni la ujenzi wa reli
yenye viwango vya kimataifa
(Standard  Gauge) kuanzia
Dar es Salaam hadi Morogoro
kwa awamu ya kwanza, na
baadae hadi Dodoma na
Mwanza hali itakayopelekea
kuwepo kwa mapinduzi
katika sekta ya uchukuzi.
Juhudi hizi lazima ziungwe
mkono na Watanzania wote
kwa kuacha kulalamika na
kufanya kazi kwa bidii ili kufikia
malengo ya kweli. Rais Magufuli
ameonyesha njia Watanzania
tufanye kazi kwa bidii ili tuyafikie
maendeleo ya kwelina endelevu.
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TANZANIAMACHIHET

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkt. John Pombe Magufuli akizungumza baada ya
kubaini uwepo wa makontena 20 yenye mchanga

wa madini uliokuwa usafirishwe kwenda nje ya nchi.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, akikagua
gwaride la Heshima lililoandaliwa kwa ajili yake
mara baada ya kuwasili kwenye Uwanja wa
kimataifa wa Mfalme Mswati wa Ill mjini Mbabane
Swaziland Machi 16,2017 kwa ajili ya kuhudhuria
mkutano wa SADC

Wazm Mkuu Kass:m Majaliwa akikagua mchanga
wa madini alipotembelea mgodi wa dhahabu wa
Buzwagi uliopo Kahama mkoani Shinyanga na
uchukua sampuli za mchanga kwa lengo la kwenda
kuyapima kwa wataalamu wa madini ili kubaini kiasi
cha dhahabu kilichomo.

Mhe. George Simbachawene akizindua tovuti za
Mikoa na Halmashauri uliofanyika katika ukumbi wa
Hazina Ndogo mjini Dodoma. Kulia kwake ni Waziri

wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo DKkt.
Harrison Mwakyembe.
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NCHI YETU KATIKA HISTORIA

fe W

Rais wa Awamu ya Pili, Ali Hassan Mwinyi akiweka
jiwe la msingi katika kiwanda cha kuchambua
pamba cha Kakonko Wilayani Kibondo Mwaka

1980.

Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere akiwasikiliza kwa makini wanafunzi wa
kisomo cha watu wazima kwenye kituo cha kati cha
kisomo hicho Visiga,kulia ni Mwalimu wa darasa
hilo toka Jeshi la Kujenga Taifa Mwaka 1971.

Rais wa Awamu ya Tatu, Benjamin William Mkapa Rais wa Awamu ya Nne, Dkt. Jakaya Mrisho
akiangalia mti wa Korosho katika moja ya shamba Kikwete akiangalia shamba la mpunga

Wilayani Masasi Mkoani Mtwara. Wilayani Kilosa Mkoani Morogoro.




Balozi wa Kiswahili Barani Afrika, Mama Salma Kikwete

Mama Kikwete aliyasema
hayo hivi karibuni  wakati
wa Kongamano la Matumizi
ya lugha vya  Kiswahili
katika nyanja mbalimbali,

kuwa
Kiswahili

Alisema
ya

lugha
ndiyo

inayowaunganisha
Watanzania na kuwafanya
wawe wamoja, hivyo ni
wakati muafaka wa kuitumia
katika nyanja mbalimbali
ili  kurahisisha mawasiliano.

Kuhusu suala la
Kiswahili kutojitosheleza,
Mama  Kikwete  alisema
kuwa hilo sio tatizo kwani
hakuna lugha yoyote duniani
iliyojitosheleza na kutohitaji
kukopa baadhi ya maneno.

lugha vya

“Upanuzi wa mawasiliano,
na ujenzi wa shule za msingi
wasiojua lugha ya Kiswahili
kupungua kwa kasi kubwa
sana nchini hivyo ni wakati
muafaka  itumike  katika

mawasiliono na kuidumisha,
kuikuza ndani na nje ya
nchi,”alisema Mama Kikwete.

Naye Dkt.  Saidi  Sima,
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
Dar-es-Salaam na Mwalimu
wa somo la Hisabati alisema
kuwa Kiswahili ndilo somo
sahihi la kufundishia na
kueleza uzoefu wake kuwa
wanafunzi wengi wanaelewa
na kufaulu wanapopewa
kazi za masomo kwa kutumia
lugha ya Kiswahili na kufanya
vibaya kwenye kazi hizo
kwa lugha ya Kiingereza.

“Ni vema lugha hii ikapewa
nafasi kubwa na kuanza
kutumika kufundishia
il kujenga kizazi  cha
wasomi wanaoelewa
wanachojifunza, tofauti
na sasa  ambapo  wengi
wao wanahitimu bila kuwa
na uelewa wa kutosha
juu ya wanachojifunza
kutokana na tatizo la
lugha” alisema Dkt Sima.

Shyrose  Bhanji  aliyekuwa
Mbunge wa Afrika Mashariki
na mdau mkubwa wa lugha
ya Kiswahili alisema kuwa
Kiswahili  kina nafasi  nzuri
kuwa lugha ya mtangamano
wa  Jumuiya ya  Afrika
Mashariki, kwa sababu
mpaka sasa nchi tano za
Jumuiya hii zinatumia lugha
hiyo. Aliendelea kusema
kuwa ni muda muafaka
wa kuipa heshima lugha
ya Kiswahili katika Jumuiya.



Wawezesheni Maafisa Habari-Simbachawene

wa  Nchi,

aziri
Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI),

Ofisi  ya

Mhe.George  Simbachawene
amezitaka Sekretarieti za Mikoa
na Mamlaka za Serikali za
Mitaa kuwawezesha Madfisa
habari waliopo chini ya Ofisi zao
kutekeleza majukumu yao kwa
wakatinaharakailikuendanana
kasi ya ukuagji wa kiteknolojia na
kupashana habari ili kuwaletea
Wananchi maendeleo.

Mheshimiwa Simbachawene
ameyasema hayo mijini
Dodoma wakati akizindua tovuti
za Mikoa na Mamlaka za Serikali
za Mitaa ambazo zitatumika
katika uwasilishaji wa habari na
taarifa muhimu kwa Wananchi.

“Nawaagiza Wakuu wa Mikoa
wote kuhakikisha Maafisa Habari
katika Mikoa na Mamlaka za
Serikaliza Mitaa wanawanunulia

© zao

na taarifa
kutosha na
wakati.

zinakuwa
sahihi na za
zinatolewa kwa

Pia amewataka Watendaiji
katika Mikoa na mamlaka
za Serikali za Mitaa kuondoa
urasimu katika kutoa taarifa.
“Lazima taarifa zitolewe
kwa wakatfi ili  tovuti  hizi
zitumike kweli kwa malengo
yaliyokusudiwa,” alisisitiza
Mheshimiwa  Simbachawene.

Waziri Simbachawene
aliwashukuru Watu wa Marekani
kupitia Shirika la Maendeleo ya

Kimataifala MarekaniUSAID kwa

vifaa hivi muhimu kama kamera,
mtandao wa kompyuta,
kompyuta na vinginevyo vya
kufanyia kazi hizi muhimu ndani
ya miezi mitatu kuanzia sasa
na kwa gharama ya ofisi i
waweze kuwapatia wananchi
taarifa ikiwa ni haki yao ya
msingi  ya kupata taarifa,”
alisema Mhe. Simbachawene.

Mhe.George  Simbachawene
amesema kwa kuwa Tanzania
iliweka saini Azimio la ‘Open
GovernmentPartnership’mwaka
2011, kuweka uwazi wa shughuli
za Serikali kwa Wananchi, ikiwa
na lengo la kuimarisha Utawala
Bora,kuondoa rushwa na
kujenga imani kwa Wananchi
wake na Azimio linaweka
misisitizo kwa Wananchi kupata
taarifakwawakatinauhuru zaidi.

Aidha Mhe.Simbachawene
amewataka Maafisa Habari
wa Mikoa na Halmashauri
kuhakikisha kwamba  tovufi

kuwezesha Mradi wa Uimarishaji
wa Mifumo ya Sekta za Umma
ambao kupitia  ufadhili  huo
umeweza kuendesha mafunzo
ya utengenezaji wa tovuti hizo.

Kwa upande wake Waziri wa

Habari, Sanaa, Utamaduni
na Michezo Mhe. Dkt.Harrison
Mwakyembe aliwataka

Maafisa Habari kutowaangusha
Wananchi  katika kuwapa
taarifa pasipo urasimu wowote.

Waziri Mwakyembe
amewataka Madafisa  Habari
kuhakikisha kuwa tovuti hizo
zisigeuke kuwa magofu ya
habari bali majokofu kwa
kupata habari mpya kila siku.

Katika mafunzo hayo, Maafisa

habari, na Maafisa Tehama
kutoka halmashauri 185 na
Mikoa 26 walishiriki Mafunzo

hayo na kufundishwa
namna ya kuandaa taarifa
mbalimbali katfika fovuti zao.



ZIARA YA WAZIRI MKUU WA ETHIOPIA NCHINI

Waziri Mkuu wa Shirikisho la Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Ethiopia, Hailemariam Dessallegn
(kushoto) Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli wakipata
salamu ya heshima toka kwa kikosi cha Jeshi la
Wananchi Baada ya kuwasili nchini hivi karibuni

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Mhe. Hailemariam
Desalegn (katikati) akifurahia zawadi ya picha

ya Bandari ya Dar es Salaam mara baada
ya kukabidhiwa na Mwenyekiti wa Bodi ya

Wakurugenzi ya TPA, Prof. Ignas Rubaratuka (kulia).

Kushoto ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa.

Waziri Mkuu wa Ethiopia Mhe. Hailemariam Dessalegn
akiongea na waandishi wa habari katika hafla
ya utiliaji saini mikataba ya ushirikiano baina ya
Tanzania na Ethiopia, Kulia ni Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli
ikulu Jijini Dar es Salaam

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt.
John Pombe Magufuli akiagana na mgeni wake
Waziri Mkuu wa Ethiopia, Hailemariam Dessalegn

Salaam.
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