JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA.
HALMASHAURI YA WILAYA YA MAGU

                                                                                               SHULE YA SEKONDARI KABILA

                                                                                                               S.L.P   411

                                                                                                                                        MAGU

Kumb.Na.KSS/FI/S/ 28

JINA LA MWANAFUNZI ______________________________
S .L. P ________________________________
YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA KATIKA SHULE YA SEKONDARI YA  KUTWA KABILA, WILAYA YA MAGU MKOA WA MWANZA MWAKA ____________________

1.0 UTANGULIZI
Ninayofuraha kukukaribisha kujiunga na masomo ya Sekondari kidato cha kwanza katika Shule ya Sekondari KABILA  kwa mwaka wa Masomo _______________.Wewe ni miongoni mwa wanafunzi wachache waliochaguliwa kuendelea na masomo ya Sekondari katika Shule hii, HONGERA SANA. Shule, Wazazi na ndugu zako wanatarajia utaitumia vizuri sana nafasi hii uliyopewa na Taifa. Ukiwa shuleni hapa utafundishwa masomo yafuatayo:- Hisabati, Kiswahili, Kiingereza, Uraia (Civics), Fizikia, Historia, Kemia, Baiolojia, Jiografia na Compyuta. Masomo yote hufundishwa kwa Lugha ya Kiingereza isipokuwa somo la Kiswahili tu.

              Shule itafunguliwa tarehe ________________. Iwapo utakuwa haujafika/haujaripoti shuleni ifikapo tarehe _________________ utakuwa umepoteza nafasi yako kwani hautaweza kupokelewa shuleni.
NB : Kila mwanafunzi aliyechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza ni LAZIMA ARIPOTI SHULENI. Hairuhusiwi kumpatia mtu mwingine nafasi yako. Endapo utabainika kumpa mtu mwingine nafasi yako, utachukuliwa hatua za kisheria wewe pamoja na uliyempatia nafasi hiyo.Pia watakaoshindwa kuripoti Shuleni kwa wakati, watachukuliwa hatua ikiwa ni pamoja na kufikishwa Mahakamani.
Siku ya kuripoti shuleni LAZIMA uje na vitu vifuatavyo bila kukosa;
( a ) Fomu ya kukubali nafasi hii ikiwa imejazwa kikamilifu ( Imeambatanishwa kama  

         nyongeza A )

( b ) Fomu ya maelezo yako na Mkataba wa Kutii Sheria za Shule (  Fomu hii imembatanishwa kama nyongeza B )

( c ) Fomu ya kupimwa hospitali ikiwa imejazwa kikamilifu na kugongwa muhuri wa serikali ( 

         Fomu hii imeambatanishwa kama nyongeza C )
2.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA
2.1: SARE YA SHULE

      ( i ) WAVULANA
1. Suruali mbili za rangi ya kijani yenye Mifuko mitatu ya kawaida na malinda mawili na isiwe modo. ( Kitambaa kinachotakiwa kimeambatanishwa na fomu hii)
2. Shati mbili nyeupe ( Mikono mifupi )

3. Viatu vya ngozi vyenye kamba zinazofungwa vya rangi nyeusi jozi mbili.
4. Tai mbili za rangi ya kijani inayofanana na suruali.
5. Soksi/ stocking nyeupe jozi mbili.

6. T-shirt ya Rangi ya blue yenye kola na iwe na nembo ya Shule kwa ajili ya michezo. 

7. Raba za michezo jozi moja

8. Sweta moja la mikono mirefu rangi ya blue
9. Track suite nyekundu yenye ufito mweupe.( Ni lazima kwa ajili ya siku ya michezo)
      ( ii ) WASICHANA
1. Sketi mbili za rangi nyekundu zenye marinda ya kawaida na michirizi miwili ya rangi nyeupe pembeni.Sketi iwe ndefu inayofunika vifundo viwili vya miguu kama inavyoonekana kwenye picha iliyoambatanishwa  kwenye fomu hii. Kitambaa kiwe kizito chenye rangi sawa na kilichoambatanishwa kwenye fomu hii.
2. Shati mbili nyeupe ( Mikono mifupi )

3. Viatu vya ngozi rangi nyeusi jozi mbili (vyenye kamba za kufunga).
4. Soksi/ stocking nyeupe jozi mbili.
5. Tai mbili za rangi nyekundu. (kama kitambaa cha sketi)
6. T-shirt ya Rangi ya blue yenye kola kwa ajili ya michezo. ( iwe na nembo ya Shule) 

7. Raba za michezo jozi moja.
8. Sweta moja la mikono mirefu rangi ya blue

9. Hijabu inayofanana na sale ya shule na iwe ndefu kama sketi iliyoambatanishwa  na isiyobana mwili. (Hii ni kwa ajili ya waislam tu watakaohitaji kuvaa hijabu)
10. Traki suti nyekundu yenye ufito mweupe isiyobana mwili . (Ni lazima kwa ajili ya siku za michezo).

TANBIHI : Endapo mwanafunzi hatafuata maelekezo ya sare ya Shule kwa kushona tofauti na  alivyoelekezwa au kushona tofauti na kitambaa cha sare tofauti na kilichoambatanishwa,hatapokelewa.

      2.2: VIFAA MUHIMU VYA KUJA NAVYO SHULENI
     (i) File moja la plastiki ( spring file )
     (ii) Mathematical table (four figure)  (kwa ajili ya matumizi ya mwanafunzi mwenyewe.)
     (iii) Mathematical set moja( kwa ajili ya matumizi ya mwanafunzi mwenyewe.)
     ( iv) English/English Dictionary -  kwa ajili ya matumizi ya mwanafunzi mwenyewe
     ( v ) Mfagio wa nje ( chelewa ) – ni lazima kwa ajili ya usafi Shuleni.
     ( vi ) Mfuko ( bag dogo )wa kubebea vifaa vya darasani. NI MUHIMU SANA

     ( vii ) Madaftari kumi ( 10 ) makubwa. ( counter book quire 3)
  (viii)Wasichana waje na fyekeo moja na wavulana waje na ndoo kubwa ya lita 20 – (Ni lazima)
3.0 SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE YA SEKONDARI KABILA

  3.1. DARASANI/MAHUDHURIO

        (a)  Darasani ni mahali pa masomo, kwa hiyo ni marufuku kwa mwanafunzi kupiga kelele ama kufanya vurugu za aina yoyote katika maeneo haya. Pia ni marufuku kutokatoka nje bila ruhusa ya kiongozi yeyote aliyepo.

        (b)  Ni marufuku mwanafunzi kuzurura wakati wa masomo, ni wajibu wa kila mwanafunzi kuwahi Shuleni,  kutii na kuheshimu walimu, wafanyakazi, Viongozi na mtu mwingine yeyote mgeni au mwenyeji wa Shuleni. Ni marufuku kwa mwanafunzi yeyote kudharau amri ya Kengele Shuleni.
        ( c ) Kila mwanafunzi anatakiwa kuthamini MUDA hivyo unapaswa kuwahi katika Shughuli zote za Shule kama ilivyopangwa katika RATIBA ya kila siku. Muda wa kufika Shuleni siku za masomo yaani JUMATATU hadi IJUMAA ni saa 12:30 Asubuhi

         ADHABU YA KUTOTII :
(i) Adhabu kali itatolewa kwa mwanafunzi yeyote atakayevunja Sheria zilizotajwa hapo juu.

(ii) Mwanafunzi atakayeonesha dharau kwa wakubwa wake, viongozi wake, walimu, wageni na wafanyakazi wengine ataadhibiwa kwa kusimamishwa masomo( Suspension ). Akirudia kosa hilo atafukuzwa Shule kabisa.

    3.2 HESHIMA

             ( a ) Mwanafunzi anatakiwa kusimama wakati wa kumsalimia mwalimu au mtu yeyote anayemzidi umri. Pia anapaswa kumpokea mtu yeyote mgeni au mwalimu anapokuwa na mzigo wa aina yoyote ile.
             ( b ) Ni marufuku kwa mwanafunzi kutumia lugha  isiyo na staha( lugha chafu) kwa mwanafunzi  mwenzake, mwalimu ama mtu yeyote mwingine.

             ( c ) Kila mwanafunzi anatakiwa kuwaheshimu wafanyakazi wote walioko Shuleni kama walezi wake.

            ( d ) Kila mwanafunzi anatakiwa kuheshimu na kuthamini kazi yoyote mfano Kazi za darasani na kazi za nje.
            (e) Ni marufuku kwa mwanafunzi kuvuta sigara, kufuga ndevu, kucha, nywele au kuvaa mavazi yasiyo na  heshima.

           ( f ) Kila mwanafunzi anatakiwa kuheshimu bendera ya Taifa na Picha za Viongozi wa Serikali, Nembo ya Taifa ( Coat of Arms) na Wimbo wa Taifa.

          ( g ) Kila mwanafunzi anatakiwa kuheshimu Ukumbi wa mikutano , Mahali pa Ofisi za Shule, Mali binafsi pamoja na mali za Umma.
     ADHABU YA KUTOTII:

       Mwanafunzi atakayevunja Sheria tajwa hapo juu, atapewa adhabu kali.
   3.3 :  SALE ZA SHULE:

               ( a ) Kila mwanafunzi anatakiwa kuvaa sare rasmi ya Shule wakati wote awapo shuleni.
                   ( b ) Mwanafunzi akiwa amevaa sare ya Shule, haruhusiwi kujipamba urembo wa aina yoyote kama vile Heleni, Mikufu, Bangili, Rangi za kucha, kupaka rangi za mdomo, kuweka curl nywele au kusuka.

       ( c ) Ni marufuku kwa mwanafunzi yeyote kuvaa khanga, vitenge, kandambili wala masweta 

               yasiyokubalika.
                    ( d ) Wakati wa kazi za nje, kila mwanafunzi anatakiwa kuvaa vazi la nje ( T-shirt iliyoelekezwa katika sare ya Shule na iwe na nembo ya Shule.)
             ADHABU YA KUTOTII: 

              Mwanafunzi atakayevunja Sheria tajwa hapo juu, atapewa adhabu kali.

3.4 :  MIPAKA YA SHULE 

          ( a )  Mwanafunzi haruhusiwi kwenda nje ya mipaka ya Shule wakati wa muda wa saa za Shule isipokuwa  kwa kibali Maalumu kutoka kwa Uongozi wa Shule.
         ( b ) Ni Marufuku kwa mwanafunzi kutembelea sehemu zifuatazo isipokuwa kwa kibali maalumu.

(i) Ofisi ya Mkuu wa Shule, Ofisi ya Walimu na Ofisi nyingine yoyote ya Shule

(ii) Nyumba za walimu na wafanyakazi wengine wasio walimu

(iii) Maabara

(iv) Vyumba vya kompyuta.

          ( c ) Ni marufuku kwa mwanafunzi kutembelea/kuonekana sehemu zifuatazo;

(i) Vilabu vya pombe/ baa

(ii) Kumbi za muziki, Video n.k

(iii) Nyumba za kufikia wageni (guest house) 
(iv) Sehemu za michezo ya kubahatisha mfano, pool table, bonanza,kamali n.k.
             ADHABU YA KUTOTII: 

              Mwanafunzi atakayevunja Sheria tajwa hapo juu, atapewa adhabu kali.
   3.5  USAFI WA MWANAFUNZI
               Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa msafi wa mwili na mazingira yake muda wote wapo       

               shuleni
   3. 6 :  LUGHA ITUMIKAYO SHULENI

              Mwanafunzi anatakiwa kuongea Kiingereza( English ) muda wote awapo Shuleni. NI MARUFUKU MWANAFUNZI KUONGEA LUGHA YOYOTE TOFAUTI NA KIINGEREZA  AWAPO SHULENI 
    4.0  MAKOSA MAKUBWA

MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA KUSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA  SHULE.

(a) Wizi

(b) Kupata mimba, kutoa mimba, au kusababisha mimba ndani au nje ya Shule.
(c) Kuoa, kuolewa, Uasherati, ubakaji, na Ushoga.

(d) Kupiga au kutukana Mwalimu,mfanyakazi, kiranja au Mwanafunzi mwenzake.
(e) Kuvuta bangi, Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya.

(f) Makosa ya Jinai mfano Mauaji n.k.
(g) Kuharibu kwa makusudi mali ya Umma.

(h) Kuchezea, kuharibu na kudharau Bendera ya Taifa au Picha ya Viongozi.
(i) Kusababisha mgomo,kuchochea mgomo, kugoma au Kuvuruga Amani na Usalama wa watu.

(j) Kutoroka Shule.
(k) Kukataa au kugomea adhabu ya aina yoyote  kwa makusudi aliyopewa na Mkuu wa Shule, Mwalimu au kiranja.
(l) Kuonekana na simu ya mkononi Shuleni. Mwanafunzi akionekana na simu itapondwapondwa  mbele ya wanafunzi wenzake.
NB: Mawasiliano kati ya mzazi/mlezi na Uongozi wa Shule ni MUHIMU katika kulea mwanao hivyo mzazi au mlezi anapaswa kufanya mawasiliano ya mara kwa mara.

………………………..

EDGAR .B. KAROKORA
MKUU WA SHULE
NYONGEZA “A”

( FOMU HII IJAZWE NA MZAZI/ MLEZI )
FOMU YA KUKUBALI KUJIUNGA NA MASOMO YA SEKONDARI KUTWA KABILA MWAKA …………...

Mimi ( Jina la mzazi/ mlezi ) ………………………………………………ambaye ni mzazi/mlezi wa ……………………………………………..  aliyechaguliwa kujiunga na masomo ya Sekondari katika Shule ya Sekondari Kabila. Mwanangu ameikubali nafasi hii na ninaahidi kuwa atasoma mpaka kumaliza kidato cha Nne (IV) bila matatizo yoyote.
Kwa pamoja mimi na mwanangu tumesoma maagizo, sheria na kanuni za Shule pia tumezielewa na kuzikubali Sheria hizo.

Mimi mzazi/mlezi wake ninaahidi kuwa nitamtimizia mahitaji yake yote ya Shule kama yalivyobainishwa kwenye fomu ya kujiunga na kidato cha kwanza.
Pia nitashirikiana na Walimu pamoja na Uongozi wa Shule katika kumsaidia mwanangu Kielimu na Kinidhamu ikiwa ni pamoja na kudhibiti Utoro kwa mwanangu. 
                    Wenu

   JINA KAMILI ………………………………………        SAHIHI  ………………………

 NAMBA YA SIMU YA MZAZI/MLEZI …………………………………………
NYONGEZA “ B” 
(FOMU HII  IJAZWE NA MWANAFUNZI MWENYEWE)

FOMU YA MAELEZO YA MWANAFUNZI NA MKATABA WA KUTII SHERIA ZA SHULE.

1. JINA LA MWANAFUNZI  ……………………………………………………..

( Kama lilivyo kwenye orodha ya waliochaguliwa) 

2. DINI ……………………………..      
3. TAREHE YA KUZALIWA …………………………  WILAYA  ALIPOZALIWA……………
4. SHULE YA MSINGI ALIYOTOKA  …………………………………………………..
5. MCHEZO AUPENDAO/ SHUGHULI AZIPENDAZO …………………………………………..

6. ANAISHI NA NANI( TAJA JINA NA UHUSIANO) …………………………………………….

7. ULEMAVU/HISTORIA YA UGONJWA   ………………………………………………………
8. JINA NA ANWANI YA MTU ATAKAYETUMIWA RIPOTI NA MAENDELEO YAKO YA SHULE  ……………………………………………………………………………………………

9. JINA HALISI LA MZAZI/MLEZI ( KAMA NI MLEZI BAINISHA UHUSIANO WAKO NA MLEZI)  ………………………………………………………………………………………

10. KAZI YA MZAZI/MLEZI …………………………………………………………..

11. MAHALI ANAPOISHI MZAZI/MLEZI  (KIJIJI) ………………………….. (KITONGOJI)………………………………………………….

12. NAMBA YA SIMU YA MZAZI/MLEZI …………………………………………………..

MKATABA WA KUTII SHERIA ZOTE ZA SHULE.

Mimi ( Jina la mwanafunzi) ……………………………………. Nimesoma na kuzikubali sheria zote za Shule ikiwa ni pamoja na kutokujihusisha wala kushiriki kwa namna yoyote ile katika migomo, makosa ya jinai, utoro na fujo za aina yoyote ile Shuleni. Kwa akili yangu timamu ninaahidi kuwa nitazingatia na kufuata sheria zote za Shule . Endapo nitakiuka Sheria hizo, Uongozi wa Shule uchukue hatua stahiki dhidi yangu kwa mujibu wa Sheria. 
      Wenu,

                  JINA ………………………………….. SAHIHI …………………… TAREHE ……………
1

