
HOTUBA  YA  MGENI  RASMI  MHE:  HADIJAH  NYEMBO  MKUU  WA

WILAYA  YA  MAGU  KWA  AJILI  YA  MAADHIMISHO  YA  SIKU  YA

WANAWAKE DUNIANI KIWILAYA KATIKA KATA YA KANDAWE WILAYA

YA MAGU  TAREHE 08/03/2018

Mh: Mwenyekiti wa Halmashauri,

Mh: Mkurugenzi Mtendaji wa Magu,

Wah: Madiwani,

Viongozi wa serikali,

Viongozi wa vyama vya siasa,

Viongozi wa madhehebu ya dini,

Wadau Mbalimbali wa Maendeleo,

Wataalam ngazi ya  kijiji, kata na Tarafa,

Mabibi na mabwana.

Kwanza kabisa napenda kutoa shukrani nyingi kwenu nyote mliojitokeza kuja

kujumuika  pamoja   kwenye  maadhimisho  ya  siku  ya  leo,  vile  vile  natoa

shukrani kwa wote walioshiriki kwa njia moja au nyingine kuweza kufanikisha

maandalizi ya siku hii muhimu. Shukrani nazitoa pia kwa vikundi mbalimbali

vya wanawake, ngoma, nyimbo na burudani kwa kushiriki kwenu kikamilifu,

yote hayo ni katika kufanikisha maadhimisho haya.

Ndugu wananchi,

Maadhimisho  ya  siku  ya  wanawake  duniani  yanafanyika  kila  mwaka  kwa

kuambatana na kauli mbiu ambayo hutoa mkazo kuhusu jambo fulani. Kauli

mbiu ya mwaka huu inasema“

“KUELEKEA UCHUMI WA VIWANDA TUIMARISHE USAWA WA JINSIA

NA UWEZESHAJI WA WANAWAKE VIJIJINI”. Lengo la kauli mbiu hii  ni

kuifanya jamii itambue kuwa msingi wa maendeleo katika jamii unachochewa
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na ushiriki wa mwanamke katika uchumi kwa njia ya viwanda unaoambatana

na  usawa  wa  jinsia.  Ni  jambo  la  muhimu  sana  katika  kumwendeleza

mwanamke  na  kuondoa  unyanyasaji,  hivyo  tunatakiwa  kuendeleza

mapambano kwa kasi zaidi na kuzidi kuhamasisha jamii ili kuamsha ari hasa

wanaume  waendelee  kutambua  kuwa   wanawake  ni  washirika  wakubwa

katika suala zima la maendeleo, hivyo kwa pamoja tunaweza kujenga nchi

yetu.

Ndugu wananchi, 

Katika kushughulikia changamoto kama mlivyoziainisha katika risala yenu,

wilaya itaimarisha  masuala yafuatayo kwa lengo la kuziondoa kabisa:-

 Kuendeleza teknolojia ya uhakika wa chakula na lishe.

 Kuimarisha program za mafunzo ya lishe bora kwa wanawake, watoto

na jamii kama njia ya kinga ya magonjwa nyemelezi.

 Kuongeza uelewa kwa wanawake juu ya masuala ya Jinsia

 Kuhakikisha kila familia inahifadhi chakula cha kutosha kwa matumizi

na ziada. 

 Kuimarisha  huduma  za  afya  na  uzazi  salama  na  kuhamasisha

wanawake kupima afya zao na kujiunga kwenye mfuko wa afya ya jamii

(CHF).

 Kuhakikisha wanawake wanashirikishwa katika uongozi wa ngazi zote.

 Kuhakikisha Halmashauri  yetu inachangia kikamilifu katika mfuko wa

maendeleo ya Wanawake na Vijana.

 Kuanzisha mtaa wa viwanda vidogo vidogo kwa kushirikiana na Shirika

la Viwanda vidogo (SIDO) Mwanza.

Ndugu wananchi,
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Mkakati  wa  elimu ambao Wilaya  imejiwekea ni  katika  kufanya  jitihada za

kuondoa hali ya ubaguzi wa aina zote katika jamii, sera ya elimu inahakikisha

kuwa, wasichana wanapata nafasi sawa ya kuingia katika mfumo rasmi wa

elimu, pia kuwawezesha kuzitumia nafasi hizo kwa ukamilifu zaidi.

Ndugu  Wananchi,

Elimu ni  ufunguo wa maisha.  Serikali  yetu imefanya juhudi kubwa katika

kutoa  elimu  bila  ubaguzi  wa  kijinsia.   Kumekuwa  na  ongezeko  katika

uandikishaji  wanafunzi  katika  ngazi  zote  tangu tupate Uhuru.   Hata hivyo

kiwango cha ufaulu mitihani  na kuendelea na elimu ya juu kiko chini kwa

wasichana ukilinganishwa na wavulana. 

Hali  hii  inasababishwa na sababu mbalimbali  zikiwemo wasichana kukosa

muda wa kutosha kujisomea. Hivyo ni muhimu kujenga mabweni ya kutosha

kwenye sekondari zetu za kata ili  wanafunzi wetu wasichana na wavulana

wapate muda wa kutosha kujisomea. Aidha msukumo unahitajika ili wazazi,

walezi na jamii kuelewa kuwa “Ukimuelimisha msichana umeelimisha familia

na Jamii kwa ujumla”.

Jamii  pamoja na wadau mbalimbali  wa elimu tushirikiane na serikali  yetu

kutoa  michango mbalimbali ya hali na mali kufanikisha ujenzi wa mabweni

na maabara za kutosha katika shule zetu za sekondari za kata ili kuboresha

elimu.

Ndugu wananchi,

Tunatakiwa kuboresha elimu ya mtoto wa kike na kuhakikisha kwamba idadi

ya watoto wa kike wanaopata elimu ya sekondari na vyuo vikuu inaongezeka.

Wazazi, walezi na jamii kwa ujumla  tuwajibike kuwafundisha watoto wa kike

na kiume maadili mema.
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Mashirika yasiyokuwa ya kiserikali,  wahisani  na taasisi  nyingine ziendelee

kushirikiana  kwa  pamoja  katika  kutetea  na  kupiga  vita  unyanyasaji  wa

kijinsia. Tupige vita rushwa katika sehemu zetu za kazi, ili kuboresha maadili

ya kazi na ufanisi zaidi.

Tuendelee kutoa mafunzo na ushauri mbalimbali ili kuwawezesha wanawake

kuendesha shughuli zao katika ajira isiyo rasmi kwa ufanisi. Kuhamasisha na

kuelimisha  wanawake  na  jamii  kwa  ujumla  kuhusu  haki  za  kisheria

zinazowagusa wanawake, mfano umiliki wa ardhi kama rasilimali ya msingi

katika kilimo, ufugajina uanzishaji wa viwanda vidogo vidogo.

Tunatakiwa kuongeza juhudi za utoaji elimu kuhusu faida na njia za uzazi wa

mpango na afya ya uzazi kwa ujumla na pia kujikinga na maambukizi ya VVU

UKIMWI.   Aidha  natoa  wito  kwa  wanaume  waone  umuhimu  wakushiriki

kikamilifu katika masuala ya afya ya uzazi na mapambano dhidi ya ugonjwa

wa UKIMWI kutokana na ushiriki wao kuonekana kuwa mdogo kwa sasa.

Ndugu wananchi,

Kundi la wanawake lina mchango mkubwa katika Maendeleo ya Jamii,hata

hivyo   Serikali  kwa  upande  wake  imeendelea  kuwawezesha  wanawake

kupitia  vikundi  vya  ujasiriamali  kwa  kutumia  mfuko  wa  maendeleo  ya

wanawake.  Ambapo  kwa  mwaka  2017/2018  wanawake  wapatao  160

wamenufaika na mkopo wenye thamani ya Tsh. 32,000,000.00 umetolewa

kwa vikundi  32 vya wanawake.Nachukua fursa hii  kuwasisitiza  wanawake

wanaopata mikopo warejeshe kwa wakati ili mikopo iendelee kutolewa kwa

wanawake wengine.

Maendeleo  ni  yetu  sote  hivyo  basi,  ili  kuinua  vipato  vya  wananchi  katika

wilaya yetu natoa wito kufanyika kwa mambo yafuatayo:-

 Wananchi wote wanawake kwa wanaume waelimishwe na kusaidiwa

kutumia fursa zilizopo za kuinua kipato kupitia biashara, kilimo, mifugo

na Uvuvi.
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 Wananchi wote waelimishwe kuhusu matumizi ya teknolojia rahisi na

sahihi katika uzalishaji.

 Zitumike mbinu zenye ufanisi za kuelimisha na kuraghabisha jamii kwa

masuala mbalimbali.

 Wananchi waelimishwe stadi za ujasiriamali, ufundi na uongozi katika

shughuli za kiuchumi.

 Wananchi  waelimishwe na  kusaidiwa  kuanzisha  mitandao  ya  habari

kwa kupata ajira na mafunzo

 Wananchi waelimishwe kuhusu umuhimu wa wanaume na wanawake,

hasa wenye wenza kushirikiana katika shughuli za kuinua vipato vya

familia zao.

Ndugu wananchi,

Wilaya yetu ni moja ya wilaya zinazofanya jitihada za kuhakikisha wanawake

wanachukua angalau nusu ya nafasi zilizopo kwenye vyombo vya maamuzi.

Katika kipindi hiki wanawake wamejitokeza kugombea uongozi mbalimbali na

kufanikiwa  kupata  nafasi  zifuatazo:  Wenyekiti  wa  vitongoji  wanawake  7,

wajumbe wa halmashauri za vijiji wanawake 607, madiwani wa kuchaguliwa

mwanamke mmoja na madiwani wanawake wakuteuliwa 8.

Ninawaasa wanawake wote mzidi kuomba  nafasi katika ngazi mbali mbali za

maamuzi. Pia tuzidi kuihamasisha jamii nzima izidi kuwaamini wanawake na

kuwapa nafasi katika nafasi mbali mbali za uongozi.

Ndugu Wananchi,

Maendeleo  ndani  ya  wilaya  yetu  yanaletwa  kwa  ushirikiano  kati  ya

wanawake, wanaume, serikali na wadau mbalimbali.
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MWISHO: Nimefurahishwa  sana kwa kushiriki kwenu  kikamilifu, nina kila

sababu  ya kushukuru kwa  ushirikiano wenu.  “KUELEKEA UCHUMI WA

VIWANDA  TUIMARISHE  USAWA  WA  JINSIA  NA  UWEZESHAJI  WA

WANAWAKE VIJIJINI”.

AHSANTENI  KWA  KUNISIKILIZA.
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