
YAH: HOTUBA YA MGENI RASMI MH. MWL. KHADIJA NYEMBO, 

MKUU WA WILAYA YA MAGU KWENYE KILELE CHA 

MAADHIMISHO YA SHEREHE YA WIKI YA MAJI LEO TAREHE 

22/03/2017 KATIKA KIJIJI CHA NG’HAYA 

 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya, 

Mhe. Makamu M/kiti wa Halmashauri ya Wilaya,  

Mhe. Mwenyekiti wa Kamati ya Elimu, Afya na Maji, 

Mheshimiwa Diwani Kata ya Ng’haya 

Ndugu Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya  

Wakuu wa Idara ya Serikali, 

Viongozi mbalimbali 

Watumishi na wataalam wa Halmashauri,  

Wananchi na wadau wote wa maji 

Mabibi na mabwana 

Asalaam alaikuum 

Bwana asifiwe 

 

Awali ya yote napenda kutumia nafasi hii kuwashukuru sana kwa kunipa 

fursa hii kuwa mgeni rasmi katika sherehe hii ya kuadhimisha kilele cha 

sherehe ya wiki ya maji mwaka huu yenye maudhui ’’Maji safi Na maji 

taka – Punguza uchafuzi yatumike kwa ufanisi’’. Vilevile napenda 

kuwashukuru wadau wote (Wageni waalikwa wote) kwa kuhudhuria kwenu 

kwenye sherehe hii ya maadhimisho haya muhimu ya sherehe za kilele cha 

wiki ya maji leo hapa katika kijiji cha Ng’haya ambayo kimkoa mwaka huu 

inaadhimishwa Wilaya ya Ukerewe. 

 

Kadharika napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa uongozi wa 

Halmashauri ya Wilaya kupitia Idara ya Maji kwa kushirikiana sana na 

uongozi wa kijiji cha Ng’haya na kamati ya mradi wa maji wa kisima kwa 

kunikaribisha mimi binafsi na wadau wengine wote ili kwa pamoja 

tusherekee na kuadhimisha sherehe hii pamoja. Kwa moyo wa dhati 

nawashukuru na kupongeza uongozi wa Kamati ya Maji ya kisima, Kijiji, 

Kata, na Halmashauri ya Wilaya kupitia Idara ya Maji kwa juhudi na 

maandalizi yenu mazuri. 

 



Mhe. Mwenyekiti, Maadhimisho haya ni muhimu sana  katika kujadili na 

kutathamini mafanikio na changamoto mbalimbali na ndio maana tunaona 

yameshirikisha wadau muhimu mbalimbali kwa maslahi ya wana Magu na 

taifa letu kwa ujumla. Aidha ni jukumu la wadau wote kutathmini, kujadili, 

na kuweka mipango na mikakati mbalimbali ya kushughulikia na 

kukabiliana na changamoto za upatikanaji wa maji kiwilaya. 

 

Mhe. Mwenyekiti, Kiwilaya Halmashauri ya  wilaya ya Magu imekuwa  

ikifanya jitihada ya kujenga miradi mbalimbali ya maji (kama vile miradi ya 

Majibomba, visima virefu, matanki ya kuvuna maji ya mvua na malambo) ili 

kukabiliana na changamoto ya uhaba na upatikanaji wa maji. 

 

Aidha sambamba na hilo Halmashauri ya Wilaya kupitia Ofisi ya Mhandisi 

wa Maji (W) imekua ikitoa mafunzo ya mbalimbali ili kuzijengea uwezo  

kamati za maji kwa mujibu sera ya maji ya mwaka 2002 na Sheria ya 

huduma ya maji Na. 12 ya mwaka 2009 vifungu vidogo Na. 31-34 vyote 

vinasisitiza jamii/ watumiaji maji kumiliki miradi ya maji na kusimamia 

utunzaji, uendeshaji na matengenezo ili kuwa na huduma ya maji 

endelevu. 

 

Mhe. Mwenyekiti na Wadau wengine, Yapo mafakio mengi 

yamepatikana. Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na 

i. Serikali kupata fedha kwa ajili wa Mradi mkubwa wa Maji bomba wa 

Magu mjini ambao tayari Mkandarasi yupo site tayari kwa kuanza 

kazi. Mradi huu utahudumia mji wa Magu mjini na maeneo mengine 

ya vijiji jirani. 

ii. Kukamilika kwa mradi wa maji bomba Nyanguge- Muda ambao tayari 

hadi sasa unafanya kazi na unahudumia vijiji 3 vya Nyanguge, Muda 

na Bugumangala. 

iii. Kujenga mradi wa maji bomba Lugeye – Kigangama. Tayari mradi 

huu upo kwenye hatua ya mwisho kukamilika ujenzi, Tayari mradi 

umeanza kufanyiwa majaribio ya kusukuma maji kwa wananchi na 

unahudumia vijiji 3 vya Lugeye, Kigangama na Kitongosima. 

iv. Uchimbaji wa visima wa visima virefu 17 na mioundombinu ya maji 

Lubugu, Kisesa B, Misambo and Yichobela,  

 



 

Hata hivo Serikali yetu itaendelea kutafuta fedha kupitia wahisani na 

vyanzo vyake mbalimbali kwa ajili ya miundombinu ya maji kama vile 

visima, majibomba, matanki ya kuvuna maji ya mvua  na malambo/ 

mabwawa. Sote tumesikia kuwa kisima hiki ni miongoni mwa visima 8 

vilivyochimbwa kupitia program ya Maji vijijini na usafi wa mazingira 

(RWSSP). Visima vingine vimechimbwa  katika vijiji mbalimbali katika 

wilaya yetu. Jukumu la serikali ni kuhakikisha kuwa inatafuta fedha kwa 

ajili ya kutekeleza miradi ya maji ili kutoa huduma ya maji  safi na salama 

katika maeneo mbalimbali. 

 

Mhe. Mwenyekiti, Niendelee kuwasihi na kuwaomba wadau wote 

wautunze mradi huu, kadharika nawasihi mutunze na kuhifadhi vyanzo vya 

maji kwa kupanda miti, kuacha kuchoma moto ovyo na kuhifadhi mazingira 

ili kuwa na maji ya uhakika na nishati inayozalishwa kutokana na maji kwa 

huduma endelevu.  

 

Mhe. Mwenyekiti, Athari za kuharibika kwa mazingira zinaonekana 

dhahiri na ndio zinachangia kwa kiasi kikubwa uhaba wa rasilimali maji. 

Hali ya ukame imezidi, jua kali, maeneo mengine kuanza kuonekana kama 

jangwa, mabadiliko ya tabia ya nchi na sasa tunashuudia ukame ambao 

unaashiria uhaba mkubwa wa upatikanaji maji sio hapa Magu tu, bali ata 

sehemu kubwa ya nchi yetu na hizo ni baadhi tu ya dalili za uharibifu wa 

mazingira. Hivyo wadau wote tunajukumu kubwa la kutunza na kuhifadhi 

mazingira yetu ili kunusuru rasilimali maji isipotee. 

 

Mhe. Mwenyekiti, Naendelea kusisitiza jamii na wananchi wote 

wanaozunguka na kuguswa na mradi huu kuwa tumepata bahati kubwa ya 

kuchimbiwa kisima hiki hapa katika kijiji chetu ambacho kitasaidia 

kupunguza uhaba wa maji kwa kiasi kikubwa katika shughuli zetu za kila 

siku, ni wajibu wetu sasa kukilinda na kukitunza vizuri ili kiwe endelevu na 

tuweze kufaidika nacho kuanzia sasa na siku za mbeleni. 

 

Mhe. Mwenyekiti Napenda kumalizia kwa kuwashukuru na kuwapongeza 

tena viongozi, wataalam, watendaji wote, Kamati ya maji na wananchi 

wote ambao kwa namna moja ama nyingine wamefanikisha maadhimisho 



ya sherehe hii ya wiki ya maji, Kazi hii haikuwa rahisi lakini kwa umoja na 

ushirikiano wao wamefanikisha vizuri, Nasema ahsanteni sana.  

Nawatakia maadhimisho mema. Kwa hayo machache natamka na 

kutangaza kuwa  sherehe hii nahitimisha rasmi leo katika wilaya ya Magu. 

Maudhui ya mwaka huu ni ’’Maji safi Na maji taka – Punguza uchafuzi 

yatumike kwa ufanisi’’ 

 

                                           WIKI YA MAJI OYEEE!!!   

NGHAYA OYEEE!!! 

MAJI OYEEE!!! 

Ahsanteni kwa kunisikilizi                     


